ข่าว > ข่าวหนังทั้งหมด > ข่าวหนัง

เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 57

12 เม.ย. 2564 18:56 น. | เปิดอ่าน 804 | แสดงความคิดเห็น
แชร์หน้านี้ แชร์หน้านี้
 

 

Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 57 หรือ รางวัลแดซัง ซึ่งนับเป็นรางวัลอันทรงเกียรติสูงสุดของวงการบันเทิงเกาหลีใต้ที่เทียบได้กับรางวัลออสการ์ของฮอลลีวู้ด ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งในส่วนของภาพยนตร์และผลงานทางโทรทัศน์ในปีนี้ออกมาให้ทราบกันแล้ว โดยผลงานที่ได้รับการพิจารณาให้เข้าชิงในปีนี้จะเป็นผลงานที่ออกฉายในระหว่างวันที่ 1 พฤษภาคม 2020 จนถึงวันที่ 11 เมษายน 2021 สำหรับงานประกาศผลรางวัลนั้นจะมีขึ้นในวันที่ 13 พฤษภาคม 2021 เวลา 21.00 น. (ตามเวลาท้องถิ่น) และจะออกอากาศให้ชมกันแบบสด ๆ ทางช่อง JTBC โดยปีนี้จะไม่มีผู้ชมเข้าร่วมงานเนื่องจากสถานการณ์แพร่ระบาดของโควิด


รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 57

 

 

ประเภทภาพยนตร์


รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film)
Moving On
Deliver Us from Evil
Samjin Company English Class
Voice of Silence
The Book of Fish

 

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
ยุนดันบิ (Yoon Dan-Bi) จากภาพยนตร์เรื่อง Moving On
ฮงวอนชาน (Hong Won-Chan) จากภาพยนตร์เรื่อง Deliver Us from Evil
อีจงพิล (Lee Jong-Pil) จากภาพยนตร์เรื่อง Samjin Company English Class
ฮงอึยจอง (Hong Eui-Jeong) จากภาพยนตร์เรื่อง Voice of Silence
อีจุนอิก (Lee Joon-Ik) จากภาพยนตร์เรื่อง The Book of Fish

 

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
คิมเซคยอม (Kim Se-Kyum) จากภาพยนตร์เรื่อง The Book of Fish
พัคจีวาน (Park Ji-Wan) จากภาพยนตร์เรื่อง The Day I Died: Unclosed Case
ยุนดันบิ (Yoon Dan-Bi) จากภาพยนตร์เรื่อง Moving On
อีจงพิล (Lee Jong-Pil) จากภาพยนตร์เรื่อง Samjin Company English Class
ฮงอึยจอง (Hong Eui-Jeong) จากภาพยนตร์เรื่อง Voice of Silence

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
บยอนโยฮัน (Byun Yo-Han) จากภาพยนตร์เรื่อง The Book of Fish
ซอลคยองกู (Sol Kyung-Gu) จากภาพยนตร์เรื่อง The Book of Fish
ยูอาอิน (Yoo Ah-In) จากภาพยนตร์เรื่อง Voice of Silence
อีจองแจ (Lee Jung-Jae) จากภาพยนตร์เรื่อง Deliver Us from Evil
โจจินอุง (Jo Jin-Woong) จากภาพยนตร์เรื่อง Me and Me

 

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
โกอาซอง (Go Ah-Sung) จากภาพยนตร์เรื่อง Samjin Company English Class
คิมฮเยซู (Kim Hye-Soo) จากภาพยนตร์เรื่อง The Day I Died: Unclosed Case
มุนโซรี (Moon So-Ri) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Sisters
เยซูจอง (Ye Soo-Jung) จากภาพยนตร์เรื่อง An Old Lady
จอนจงซอ (Jeon Jong-Seo) จากภาพยนตร์เรื่อง The Call

 

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
กูกโยฮวาน (Goo Gyo-Hwan) จากภาพยนตร์เรื่อง Peninsula
พัคซองมิน (Park Sung-Min) จากภาพยนตร์เรื่อง Deliver Us from Evil
ชินจองกึน (Shin Jung-Geun) จากภาพยนตร์เรื่อง Steel Rain 2: Summit
ยูแจมยอง (Yoo Jae-Myung) จากภาพยนตร์เรื่อง Voice of Silence
ฮอจุนโฮ (Heo Joon-Ho) จากภาพยนตร์เรื่อง Innocence

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
คิมซอนยอง (Kim Sun-Young) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Sisters
แบจงอ๊ก (Bae Jong-Ok) จากภาพยนตร์เรื่อง Innocence
อีเร (Lee Re) จากภาพยนตร์เรื่อง Peninsula
อีซม (Esom) จากภาพยนตร์เรื่อง Samjin Company English Class
อีจองอึน (Lee Jung-Eun) จากภาพยนตร์เรื่อง The Day I Died: Unclosed Case

 

รางวัลผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Director)
พัคจีวาน (Park Ji-Wan) จากภาพยนตร์เรื่อง The Day I Died: Unclosed Case
ยุนดันบิ (Yoon Dan-Bi) จากภาพยนตร์เรื่อง Moving On
อีชองฮยอน (Lee Chung-Hyun) จากภาพยนตร์เรื่อง The Call
อิมซอนเอ (Lim Sun-Ae) จากภาพยนตร์เรื่อง An Old Lady
ฮงอึยจอง (Hong Eui-Jeong) จากภาพยนตร์เรื่อง Voice of Silence

 

รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actor)
คิมโดยุน (Kim Do-Yoon) จากภาพยนตร์เรื่อง Peninsula
รยูซูยอง (Ryu Soo-Young) จากภาพยนตร์เรื่อง Steel Rain 2: Summit
พัคซึงจุน (Park Seung-Joon) จากภาพยนตร์เรื่อง Moving On
อีบงกึน (Lee Bong-Geun) จากภาพยนตร์เรื่อง The Singer
ฮงคยอง (Hong Kyung) จากภาพยนตร์เรื่อง Innocence

 

รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actress)
พัคโซอี (Park So-Yi) จากภาพยนตร์เรื่อง Deliver Us From Evil
ชินฮเยซอน (Shin Hye-Sun) จากภาพยนตร์เรื่อง Innocence
จางยุนจู (Jang Yoon-Joo) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Sisters
คริสตัล (Krystal) จากภาพยนตร์เรื่อง More Than Family
ชเวจองอุน (Choi Jung-Woon) จากภาพยนตร์เรื่อง Moving On

 

รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Technical Award)
อีอึยแท (Lee Eui-Tae) ฝ่ายกำกับภาพ จากภาพยนตร์เรื่อง The Book of Fish
อีจอนฮยอง (Lee Jeon-Hyeong), ชเวแจชอน (Choi Jae-Cheon), จองฮวังซู (Jung Hwang-Su) ฝ่ายวิชวลเอฟเฟค จากภาพยนตร์ Peninsula
จางกึนยอง (Jang Geun-Young) ฝ่ายศิลป์ จากภาพยนตร์ Space Sweepers
จองซองจิน (Jeong Seong-Jin), จงชอลมิน (Jong Chol-Min) ฝ่ายวิชวลเอฟเฟค จากภาพยนตร์ Space Sweepers
ฮงคยองพโย (Hong Kyung-Pyo) ฝ่ายกำกับภาพ จากภาพยนตร์ Deliver Us from Evil

 

 

ประเภทซีรีส์ และรายการทางโทรทัศน์


รางวัลซีรีส์ยอดเยี่ยม (Best Drama)
Beyond Evil ทางช่อง JTBC
It’s Okay to Not Be Okay ทางช่อง tvN
Flower of Evil ทางช่อง tvN
My Unfamiliar Family ทางช่อง tvN
Extracurricular ทาง Netflix 

 

รางวัลบทซีรีส์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
คิมซูจิน (Kim Su-Jin) จากซีรีส์เรื่อง Beyond Evil
คิมอึนจอง (Kim Eun-Jung) จากซีรีส์เรื่อง My Unfamiliar Family
ยูจองฮี (Yoo Jung-Hee) จากซีรีส์เรื่อง Flower of Evil
โจยง (Jo Yong) จากซีรีส์เรื่อง It's Okay to Not Be Okay
ฮามยองฮี (Ha Myung-Hee) จากซีรีส์เรื่อง Record of Youth

 

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
ควอนยองอิล (Kwon Young-Il) จากซีรีส์เรื่อง My Unfamiliar Family
คิมชอลคยู (Kim Cheol-Kyu) จากซีรีส์เรื่อง Flower of Evil
คิมฮีวอน (Kim Hee-Won) จากซีรีส์เรื่อง Vincenzo
พัคชินอู (Park Shin-Woo) จากซีรีส์เรื่อง It's Okay to Not Be Okay
ชิมนายอน (Shim Na-Yeon) จากซีรีส์เรื่อง Beyond Evil

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
คิมซูฮยอน (Kim Soo-Hyun) จากซีรีส์เรื่อง It’s Okay to Not Be Okay
ซงจุงกิ (Song Joong-Ki) จากซีรีส์เรื่อง Vincenzo
ชินฮาคยุน (Shin Ha-Kyun) จากซีรีส์เรื่อง Beyond Evil
ออมกีจุน (Uhm Ki Joon) จากซีรีส์เรื่อง The Penthouse
อีจุนกิ (Lee Joon-Gi) จากซีรีส์เรื่อง Flower of Evil

 

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
คิมโซยอน (Kim So-Yeon) จากซีรีส์เรื่อง The Penthouse
คิมโซฮยอน (Kim So-Hyun) จากซีรีส์เรื่อง River Where the Moon Rises
ซอเยจี (Seo Ye-Ji) จากซีรีส์เรื่อง It’s Okay to Not Be Okay
ชินฮเยซอน (Shin Hye-Sun) จากซีรีส์เรื่อง Mr. Queen
ออมจีวอน (Uhm Ji-Won) จากซีรีส์เรื่อง Birthcare Center

 

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
คิมซอนโฮ (Kim Seon-Ho) จากซีรีส์เรื่อง Start-Up
คิมจีฮุน (Kim Ji-Hoon) จากซีรีส์เรื่อง Flower of Evil
โอจองเซ (Oh Jung-Se) จากซีรีส์เรื่อง Its’s Okay to Not Be Okay
อีฮีจุน (Lee Hee-Joon) จากซีรีส์เรื่อง Mouse
ชเวแดฮุน (Choi Dae-Hoon) จากซีรีส์เรื่อง Beyond Evil

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
พัคฮาซอน (Park Ha-Sun) จากซีรีส์เรื่อง Birthcare Center
ชินอึนคยอง (Shin Eun-Kyung) จากซีรีส์เรื่อง The Penthouse
ยอมฮเยรัน (Yeom Hye-Ran) จากซีรีส์เรื่อง The Uncanny Counter
จางยองนัม (Jang Young-Nam) จากซีรีส์เรื่อง It’s Okay to Not Be Okay
ชาชองฮวา (Cha Chung-Hwa) จากซีรีส์เรื่อง Mr. Queen

 

รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actor)
คิมยองแด (Kim Young-Dae) จากซีรีส์เรื่อง The Penthouse
นาอินอู (Na In-Woo) จากซีรีส์เรื่อง River Where the Moon Rises
นัมยุนซู (Nam Yoon-Su) จากซีรีส์เรื่อง Extracurricular
ซงคัง (Song Kang) จากซีรีส์เรื่อง Sweet Home
อีโดฮยอน (Lee Do-Hyun) จากซีรีส์เรื่อง 18 Again

 

รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actress)
คิมฮยอนซู (Kim Hyun-Soo) จากซีรีส์เรื่อง The Penthouse
พัคกยูยอง (Park Gyu-Young) จากซีรีส์เรื่อง Sweet Home
พัคจูฮยอน (Park Ju-Hyun) จากซีรีส์เรื่อง Extracurricular
อีจูยอง (Lee Joo-Young) จากซีรีส์เรื่อง Times
ชเวซองอึน (Choi Sung-Eun) จากซีรีส์เรื่อง Beyond Evil

 

รางวัลพิธีกรชายยอดเยี่ยม (Best Male Entertainer)
มุนเซยุน (Moon Se-Yoon) จากรายการ 2 Days and 1 Night ทาง KBS 2TV และ Delicious Guys ทาง Comedy TV
ชินดงยอบ (Shin Dong-Yup) จารายการ Immortal Song ทาง KBS 2TV และ My Ugly Duckling ทาง SBS
ยูแจซอก (Yoo Jae-Suk) จากรายการ How Do You Play? ทาง MBC และ Sixth Sense ทาง tvN
อีซึงกิ (Lee Seung-Gi) จากรายการ Master in the House ทาง SBS และ Busted Season 3 ทาง Netflix
โจเซโฮ (Jo Se-Ho) จากรายการ Yoo Quiz on the Block ทาง tvN

 

รางวัลพิธีกรหญิงยอดเยี่ยม (Best Female Entertainer)
คิมซุก (Kim Sook) จากรายการ Where Is My Home ทาง MBC และ Love Naggers ทาง KBS joy
ซงอึนอี (Song Eun-Yi) จากรายการ Nice Alone ทาง JTBC และ Problem Child in House ทาง KBS 2TV
จางโดยอน (Jang Do-Yeon) จากรายการ I Live Alone (Home Alone) ทาง MBC และ Don’t Be the First One! ทาง JTBC
แจแจ (Jaejae) จากรายการ Nice Alone ทาง JTBC และ Girls’ High School Mystery Class ทาง TVING
ฮงฮยอนฮี (Hong Hyun-Hee) จากรายการ The Manager ทาง MBC และ My Golden Kids ทาง Channel A

 

รางวัลรายการวาไรตี้ยอดเยี่ยม (Best Variety Show)
March of the Ants ทาง KakaoTV
How Do You Play? ทาง MBC
Sing Again ทาง JTBC
You Quiz on the Block ทาง tvN
Legendary Stage Archive K ทาง SBS

 

รางวัลรายการให้ความรู้ยอดเยี่ยม (Best Educational Show)
Architectural Exploration – House Season 3 ทาง EBS
The Story of That Day In Which The Tail Bites The Tail ทาง SBS
Archive Project – Modern Korea 2 ทาง KBS 
Differential Class ทาง JTBC 
Battle of the Century: AI vs Human ทาง SBS

 

รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Technical Award)
อีบยองจู (Lee Byung-Joo) ฝ่ายวิชวลเอฟเฟค จากซีรีส์ Sweet Home
จางจงคยอง (Jang Jong-Kyung) ฝ่ายกำกับภาพ จากซีรีส์ Beyond Evil
โจซังคยอง (Cho Sang-Kyung) ฝ่ายออกแบบเครื่องแต่งกาย จากซีรีส์ It's Okay to Not Be Okay
ชเวจองยุน (Choi Jung-Yoon) ฝ่ายดนตรีประกอบ จากรายการ The Stage of Legends: Archive K
ทีม MBC Design Center VFX ฝ่าย VR จากรายการ VR Documentary Meeting People season 2

 

ที่มา: [1] , [2]

 

: อีจุนกิ, ยูอาอิน, ซงจุงกิ, คิมซูฮยอน, Peninsula, Baeksang Arts Awards, Deliver Us From Evil, Voice of Silence, คิมโซฮยอน , ชินฮเยซอน

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

  • ชินฮยอนบิน ถูกทาบทามประกบ ซงจุงกิ ในซีรีส์ใหม่ ทางช่อง JTBC
  • ซงจุงกิ กำลังพิจารณาแสดงนำซีรีส์ใหม่ที่ดัดแปลงมาจากนิยายออนไลน์ยอดฮิต
  • เฮซ ทั้งปลื้มทั้งกังวลที่ต้องเล่น MV "Happen" ประกบพระเอกสุดฮอต ซงจุงกิ
  • สรุปผลรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 57: Samjin Company English Class และ Beyond Evil คว้าผลงานยอดเยี่ยม
  • "โมโนแมกซ์" อัดแน่นซีรีส์จีน-เกาหลีสุดฮิต ชมเต็มอิ่มตลอดทั้งเดือนพฤษภาคม
  •  
     
     
    ร่วมแสดงความคิดเห็น
     
    ชื่อ :
     
    ความคิดเห็น :